
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…! 

Tumekutana leo kwa ajili ya mambo matatu muhimu yanayohusu uimarishaji wa afya 

zetu, ambayo ni  uanzishwaji wa huduma ya upandikizaji mimba, uwashaji wa vifaa vya 

kusaidia kusikia kwa watu wenye changamoto ya kusikia na kupokea magari maalum ya 

kutolea huduma za afya. Nakushukuru sana Mhe. Waziri wa Afya na Uongozi wa 

Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa kumualika Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Mgeni Rasmi katika hafla hii, lakini 

kutokana na majukumu mengi aliyonayo hakuweza  kushiriki nasi. Hivyo, amenituma 

kumwakilisha.  
 

Ndugu Wananchi,  

Napenda kumpongeza na kumshukuru kwa dhati Mheshimiwa Rais kwa kuendelea 

kuimarisha na kuboresha huduma za afya nchini, kwa kuimarisha upatikanaji wa vifaa 

tiba, wataalamu na dawa, pamoja na kuboresha miundombinu ya kutolea huduma za 

afya. Jitihada hizo ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 

2020 – 2025 (Ibara ya 83 (a)) ili kujenga Taifa lenye afya na nguvukazi imara na yenye 

tija. Katika azma hiyo, Serikali imeongeza Bajeti Wizara ya Afya kutoka Shilingi bilioni 

900.1 mwaka 2020/21 hadi Shilingi trilioni 1.3 mwaka 2024/25. Katika kipindi hicho, 

fedha kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya afya iliongezeka kutoka 40% ya bajeti ya 

afya mwaka 2020/21 hadi 59% mwaka 2023/24 na katika mwaka huu wa fedha 

inakadiriwa kufikia 52%. Aidha, katika kukabiliana na upungufu wa wahudumu wa afya, 

Serikali ilitoa vibali vya ajira zipatazo 13,187 katika mwaka wa fedha 2023/24. 
  

Ndugu Wananchi  

Uzinduzi wa huduma za upandikizaji mimba na vifaa vya usikivu ni hatua muhimu sana 

katika kusaidia wananchi ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakikabiliwa na 

changamoto ya uzazi na watoto waliozaliwa wakiwa na changamoto ya usikivu. Ni  

faraja kuona huduma ya upandikizaji wa mimba sasa itaanza kutolewa kwa mara ya 

kwanza nchini katika Hospitali ya Umma. Awali huduma hizi zilipatikana katika hospitali 

za binafsi pekee. Vilevile, huduma hii ya upandikizaji mimba, licha ya kutolewa na vituo 

binafsi hapa Dar es salaam na Arusha, wananchi wengi walilazimika kutafuta huduma 

hiyo katika nchi za nje kama vile Uturuki, Afrika Kusini na Kenya. Hivyo, natoa pongezi 

nyingi kwa Wizara ya Afya, Bodi ya wadhamini, Menejimenti, Madaktari na Wataalam 

wa Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa kuanza mradi wa huduma ya kupandikiza mimba. 

Nimeambiwa kuwa mradi huu ulianza mwaka 2019 na nimejionea mwenyewe kuwa 

umetekelezwa kwa viwango vya kuridhisha.  Aidha, nawapongeza pia kwa kutekeleza 

mradi huu kwa kutumia fedha za mapato yenu ya ndani (Sh. 1.2 Bilioni). Hatua hii ni 

mfano wa kuigwa na unaopaswa kuendelezwa. 
 

Nimefahamishwa kwamba, kabla ya mwaka 2017 huduma ya kusaidia usikivu (Cochlear 

Implant) ilikuwa haipatikani hapa nchini na iliwalazimu  wenye changamoto ya kusikia 

kupelekwa nje ya nchi ambapo gharama za matibabu ni kubwa. Ninafurahi kuwa kwa 

sasa huduma hii inatolewa na wataalamu wetu wa ndani na hivyo kupunguza gharama 

za matibabu.  Hatua hii ya Hospitali ya Taifa Muhimbili ni utekelezaji wa azma ya 
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Serikali ya kupunguza idadi ya wagonjwa wanaokwenda kutibiwa nje ya nchi kutokana 

na upungufu wa wataalamu bobezi au ukosefu wa vifaa vya kutolea huduma husika. 
 

Kipekee, naipongeza kwa dhati timu ya wataalamu iliyoshiriki katika kufanikisha kutoa 

huduma za kibobezi kwa Watoto hawa ambao wameingia katika hatua mpya ya maisha 

yao ya kuweza kusikia. Vilevile, nawaomba sasa wataalam wetu mfikirie kuhusu msaada 

zaidi wanaohitaji watoto hawa, hususan kwa hatua zile ambazo hawakuzipitia kutokana 

na kushindwa kusikia, kama vile kuwasaidia kujifunza kuzungumza (speech therapy 

n.k.). 
 

Ndugu Wananchi, 

Serikali ya awamu ya sita imeweka kipaumbele katika kusogeza huduma za afya karibu 

zaidi na wananchi.  Katika kutekeleza hilo, imewekeza katika ujenzi wa zahanati, vituo 

vya afya na hospitali za wilaya, rufaa na kanda. Aidha, upatikanaji wa huduma za afya 

karibu zaidi na wananchi unawezeshwa pia na kuanzishwa kwa huduma za afya 

zinazotembea (mobile clinics), ambapo wataalam wa aina mbali wanajumuika pamoja 

kutoa huduma katika eneo husika. 
 

Katika hili, napenda kumshukuru kwa dhati Bi. Alisha Moopen, Mkurugenzi Mtendaji wa 

Aster DM Healthcare FCZ, kwa kuiwezesha Hospitali yetu ya Taifa Muhimbili kusogeza 

huduma za afya kwa wananchi. Msaada wa magari haya (mobile clinics) hakika 

utasogeza huduma kwa jamii ambazo bado ziko mbali na vituo vya kutolea huduma 

lakini pia utasaidia kuboresha utoaji huduma za afya. Huduma hii itawezesha Hospitali 

yetu ya Taifa Muhimbili kupeleka madaktari na watalaam waliobobea kwenye maeneo 

mbalimbali ya nchi yetu, kulingana na aina ya wagonjwa na huduma inayohitajika. 

Natoa wito kwa wadau wengine kusaidia katika eneo hili.  
 

 

Ndugu Wananchi, 

Sambamba na uwekezaji mkubwa unaolenga kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 

kibingwa na kibobezi, Serikali imedhamiria kutekeleza kwa vitendo ajenda ya kimkakati 

ya kukuza utalii wa tiba hapa nchini ili kuliongezea Taifa fedha za kigeni na kuchochea 

ukuaji wa Pato la Taifa kupitia sekta ya huduma. Hivyo, kuzinduliwa kwa huduma hii ya 

upandikizaji mimba na upasuaji wa kupandikiza vifaa vya kusaidia kusikia, kumepanua 

wigo wa utalii wa tiba hapa nchini. 
 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kutilia mkazo masuala machache yafuatayo: 

Kwanza, ni kuhusu umuhimu wa kuvitunza kwa umakini vifaa hivi vya kisasa 

vilivyopatikana kwa gharama kubwa ili vitumike kutoa huduma bora na vitusaidie kwa 

kipindi kirefu kijacho. Pili,  Ili kuufanya uwekezaji huu kuwa endelevu, ni muhimu 

kuondokana na utegemezi wa wataalam kutoka nje. Jitihada za makusudi ni lazima 

zichukuliwe ili kuwezesha uhamishaji wa teknolojia (technology transfer) na ubunifu 

(innovation). Wizara ya Afya iandae mpango madhubuti wa kuwajengea uwezo 

wataalam wetu wa ndani watakaoweza si tu kuvitumia bali hata kuvifanyia ukarabati 

vifaa vyote vya kisasa, pindi hitaji hilo litakapojitokeza. Tatu, nawasihi Watanzania 

kuchangamkia huduma zitolewazo na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili ambazo ni bora na 

zenye gharama nafuu. Nne, taarifa kwa umma kuhusu upatikanaji wa huduma hizi za 
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kibingwa hapa Muhimbili itolewe ili wananchi wenzetu, na wengine kutoka nchi jirani, 

wenye changamoto mbalimbali za ugumba na usikivu waweze kujitokeza kupata 

huduma. 
 

Ndugu Wananchi, 

Kwa kumalizia, nimepokea maombi ya msamaha wa kodi kwenye vifaa tiba muhimu 

katika huduma ya upandikizaji mimba ili kusaidia kushusha gharama za huduma hiyo. 

Hivyo, ninamtaka Waziri wa Afya kukutana na Waziri wa Fedha ili kuona namna bora ya 

kutekeleza pendekezo hilo.  
 

Baada ya kusema hayo, sasa nipo tayari kuzindua rasmi huduma ya upandikizaji mimba 

(IVF) katika Hospitali ya Taifa Muhimbili ambayo ni hospitali ya kwanza ya umma kutoa 

huduma hizi nchini. Vilevile, kuwasha rasmi vifaa vya kusaidia kusikia kwa watoto 

(Cochlear implant) hawa 14 walionufaika na upasuaji wa kupandikiza vifaa hivyo. 
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